Sách Bài tập toán 3 tập 2
1. Tính nhẩm.
a) 3000 + 2000 = ………………. | b) 5000 + 400 = ………………. |
5000 – 2000 = ………………. | 5400 – 5000 = ………………. |
5000 – 3000 = ………………. | 5400 – 400 = ………………. |
2. Tìm x:
a) x + 4078 = 9128 | b) 2010 + x = 5100 |
…………………………… | …………………………… |
…………………………… | …………………………… |
c) x – 435 = 2009 + 1 | d) 1010 – x = 432 – 5 |
…………………………… | …………………………… |
…………………………… | …………………………… |
…………………………… | …………………………… |
3. Một trang trại nuôi gà có 950 con gà mái và có số gà trống bằng 1/5 số gà mái. Hỏi trại đó nuôi tất cả bao nhiêu con gà?
Bài giải
………………………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………..
4. Điền mỗi số 100, 200, 300, 400, 700, 800 vào một ô trống để tổng của ba số theo hàng ngang, theo cột dọc và theo đường chéo bằng 1500.
Đáp án
1.
a) 3000 + 2000 = 5000 | b) 5000 + 400 = 5400 |
5000 – 2000 = 3000 | 5400 – 5000 = 400 |
5000 – 3000 = 2000 | 5400 – 400 = 5000 |
2.
a) x + 4078 = 9128 | b) 2010 + x = 5100 |
x = 9128 – 4078 | x = 5100 – 2010 |
x = 5050 | x = 3900 |
c) x – 435 = 2009 + 1 | d) 1010 – x = 432 – 5 |
x – 435 = 2010 | 1010 – x = 427 |
x = 2010 + 435 | x = 1010 – 427 |
x = 2445 | x = 583 |
3. Số gà trống của trang trại đó là: 950 : 5 = 190 (con).
Số gà trại đó nuôi tất cả là:
950 + 190 = 1140 (con).
Đáp số: 1140 con gà
4.
Trackbacks